தீர்வு மூலம் சமாதானம் நிலைக்காவிடின் எதிர்காலத்தை இழந்துவிடும் இலங்கை! – ஐ.நாவிடம் கூட்டமைப்பு சுட்டிக்காட்டு

“அரசியல் தீர்வின் மூலம் ஒரு நிலையான சமாதானத்தை ஏற்படுத்தத் தவறும் பட்சத்தில் இலங்கைக்கு எதிர்காலம் இல்லை” என்று இன்றைய தினம் தன்னைச் சந்தித்த ஐக்கிய நாடுகளின் இலங்கைக்கான புதிய வதிவிடப் பிரதிநிதி ஹனாசிங்கரிடம் எடுத்துரைத்தார் தமிழ்த் தேசியக் கூட்டமைப்பின் தலைவர் இரா.சம்பந்தன்.

ஐக்கிய நாடுகளின் இலங்கைக்கான புதிய வதிவிடப் பிரதிநிதி ஹனாசிங்கருக்கும் எதிர்க்கட்சித் தலைவரும் தமிழ்த் தேசியக் கூட்டமைப்பின் தலைவருமான இரா.சம்பந்தனுக்கும் இடையிலான சந்திப்பு இன்று கொழும்பிலுள்ள எதிர்க்கட்சித் தலைவரின் அலுவலகத்தில் நடைபெற்றது.

இந்தச் சந்திப்பில் தமிழ்த் தேசியக் கூட்டமைப்பின் பேச்சாளரும் யாழ். மாவட்ட நாடாளுமன்ற உறுப்பினருமான எம்.ஏ.சுமந்திரனும் கலந்துகொண்டார்.

நாட்டில் நிலவும் அரசியல் சூழ்நிலை தொடர்பில் கருத்து வெளியிட்ட இரா. சம்பந்தன், “முன்னைய அரசோடு ஒப்பிடுகையில் இந்த அரசின் நிலைப்பாடு மற்றும் நடவடிக்கககளில் மாற்றம் உள்ளது. எனினும், மக்கள் எதிர்பார்த்த அளவில் கருமங்கள் இடம்பெறவில்லை” என்று சுட்டிக்காட்டினார்.

மக்களின் அன்றாட ப் பிரச்சினைகள் தொடர்பில் கருத்து வெளியிட்ட சுமந்திரன் எம்.பி., “காணாமல் ஆக்கப்பட்டோர், அரசியல் கைதிகள், இராணுவத்தின் வசமுள்ள மக்களுக்குச் சொந்தமான காணிகளின் விடுவிப்பு போன்ற விடயங்களில் திருப்திகரமான முன்னேற்றங்கள் இல்லை” என்றார்.

இதன்போது கருத்துத் தெரிவித்த இரா.சம்பந்தன், “காணாமல்போன தனது அன்புக்குரியவருக்கு என்ன நடந்தது என்று தெரியாமல் தவிக்கும் ஒருவர் மனதில் சமாதானம் குடிகொள்ள முடியாது. மக்களின் இந்த அடிப்படையான நாளாந்த ஏக்கங்களுக்கு சரியான தீர்வும் நீதியும் கிடைக்க வேண்டியது அவசியம்” என்று வலியுறுத்தினார்.

“கடந்த காலங்களில் இடம்பெற்ற வன்முறைகள் மீண்டும் இந்நாட்டில் இடம்பெற அனுமதிக்க முடியாது. அதனை உறுதி செய்வதற்காக ஒரு புதிய அரசமைப்பு அவசியம்” என்றும் கூட்டமைப்பின் தலைவர் சுட்டிக்காட்டினார்.

“அதிகாரப் பகிர்வு தொடர்பில் தமிழ் மக்களின் கோரிக்கையானது நியாயமானது மட்டுமன்றி அது சர்வதேச நியமங்களுக்குட்பட்டது” எனவும் அவர் எடுத்துரைத்தார்.

“தமிழ் மக்கள் கடந்த காலத் தேர்தல்களில் ஒருமித்த – பிரிக்கப்பட முடியாத இலங்கைத் தீவுக்குள் அரசியல் தீர்வை அடைவதற்கு தமது அங்கீகாரத்தை வழங்கியுள்ளனர். மக்களின் இந்த ஜனநாயகத் தீர்ப்பை மதிக்க வேண்டிய கடப்பாடு அரசுக்கு உள்ளது” எனவும் இரா.சம்பந்தன் சுட்டிக்காட்டினார்.

“தேசிய பிரச்சினைக்கு அரசியல் தீர்வொன்று எட்டப்படாததன் விளைவாக எழுந்த ஆயுதப் போராட்டத்தின் நிமித்தம் இலங்கையை விட பின்தங்கிய நிலையில் இருந்த நாடுகள் அபிவிருத்தியிலும் மக்களின் வாழ்க்கைத் தரத்திலும் தற்போது இலங்கையை விட பன்மடங்கு முன்னேறியுள்ளன. ஆயுதப் போராட்டமும் அதன் பாதக விளைவுகளும் இலங்கையைப் பல கோணங்களிலும் பின்தங்கிய நிலைக்கு உள்ளாக்கியுள்ளது” எனவும் அவர் தெரிவித்தார்.

“புதிய அரசமைப்பு தொடர்பில் இந்த அரசு பதவி ஏற்ற பின்னர் முன்னெடுக்கப்பட்ட கருமங்கள் ஒரு சாதகமான முடிவை எட்டவேண்டும்” என்று வலியுறுத்திய இரா.சம்பந்தன், “அரசியல் தீர்வின் மூலம் ஒருநிலையான சமாதானத்தை ஏற்படுத்தத் தவறும் பட்சத்தில் இந்நாட்டுக்கு எதிர்காலம் இல்லை” என்றும் சுட்டிக்காட்டினார்.

இதன்போது கருத்துத் தெரிவித்த எம்.ஏ.சுமந்திரன், “புதிய அரசமைப்பு நிறைவேற்றப்படுவதை பெரும்பான்மையான சிங்கள மக்கள் எதிர்க்கவில்லை. அவர்களிடையே அதிகாரப் பகிர்வின் நன்மைகளை எடுத்துச் சொல்ல வேண்டியதன் அவசியம் உள்ளது” என்றார்.

ஐக்கிய நாடுகளின் மனித உரிமைகள் பேரவையில் நிறைவேற்றப்பட்ட தீர்மானம் தொடர்பில் கருத்துத் தெரிவித்த இரா.சம்பந்தன், “இலங்கை அரசு கூட்டாக முன்மொழிந்தது மாத்திரமன்றி தீர்மானத்தை நிறைவேற்றுவதற்கு கால அவகாசத்தையும் கோரியிருந்தது. ஆகவே, இந்தத் தீர்மானத்தை முழுமையாக நிறைவேற்ற வேண்டிய கட்டாய பொறுப்பு அரசுக்கு உண்டு” என்று கூறினார்.

மேலும், ஐ.நா. தீர்மானத்தில் இடம்பெற்ற விடயங்கள் சரியாக நிறைவேற்றப்படுவதை அங்கத்துவ நாடுகளும் ஐ.நா. மனித உரிமைகள் பேரவையும் உறுதிசெய்ய வேண்டிய கடப்பாடு உள்ளது எனவும் அவர் எடுத்துரைத்தார்.

தமிழ்த் தேசியக் கூட்டமைப்பானது கடந்த காலங்களில் போன்று எதிர்வரும் காலங்களிலும் ஐ.நா.வின் கருமங்களில் ஒத்துழைப்புடன் செயற்படும் எனவும், இலங்கை விவகாரம் தொடர்பில் தொடர்ந்தும் ஐ.நாவின் ஆக்கபூர்வமான பங்களிப்பு இருக்க வேண்டும் எனவும் கூட்டமைப்பின் தலைவர் வலியுறுத்தினார்.

இதன்போது கருத்துத் தெரிவித்த ஐ.நா. வதிவிடப் பிரதிநிதி ஹனாசிங்கர், “உண்மை மற்றும் நீதியை நிலைநாட்டி நிரந்தரமான சமாதானத்தை இலங்கையில் ஏற்படுத்தும் பாரிய பணியில் ஐ.நா. தொடர்ந்தும் அக்கறையுடன் செயற்படும்” என்று உறுதி வழங்கினார்.

Share the Post

You May Also Like