வாக்குறுதியளிக்கப்பட்ட நாட்டுக்குச் செல்லும் பாதை

திசாராணி குணசேகரா

“என் நாடே   உன் முன் வணங்குகிறேன், இங்கே
யாரும் தலையை உயர்த்தி வீதிகளில் நடக்கக் கூடாது என்று கட்டளையிடப்பட்டுள்ளது.” Faiz (Let me bow before you)

இலங்கை சுதந்திரம் அடைந்த 72 ஆவது சுதந்திர ஆண்டு நினைவு நாளில், சனாதிபதி கோட்டாபய இராசபக்ச 17 பிரிகேடியர்களுக்கு மேஜர் ஜெனரல் பதவியை வழங்கினார். இந்தப் பட்டியலில் இரத்துபஸ்வலாவில் நிராயுதபாணிகளான எதிர்ப்பாளர்களை நோக்கி துப்பாக்கிச் சூடு நடத்துமாறு படையினருக்கு உத்தரவிட்டதாகக்  குற்றம் சாட்டப்பட்ட கட்டளை அதிகாரி தேஷபிரியா குணவர்தனாவும் அடங்குவார். துப்பாக்கிச் சூட்டின் விளைவாக 14 வயது சிறுவன் உட்பட மூன்று பேர் கொல்லப்பட்டனர்.

அதற்கு மூன்று வாரங்களுக்கு முன்னர், சனாதிபதி கோட்டபயா கொமடோர் டி.கே.பி திசானாயக்காவுக்குச் சமமான பதவி உயர்வு வழங்கினார். 2008 மற்றும் 2009 க்கும்  இடையில் கப்பம் கேட்டு அடித்துப் பறித்த ஒரு கும்பல் 11 இளைஞர்களைக் கடத்திச்  சித்திரவதை செய்து கொலை செய்ததாகக் குற்றம் சாட்டப்பட்ட முன்னாள் கடற்படை செய்தித் தொடர்பாளார்தான்  இப்போது  துணை  அட்மிரலாகப் பதவி உயர்த்தப்பட்டுள்ளார்.Image result for By Tisaranee Gunasekara 

புதிய மேஜர் ஜெனரல் இரத்துபஸ்வலா கம்பகா உயர் நீதிமன்ற விசாரணையில் விசாரிக்கப்பட இருக்கும் வழக்கில் குற்றம் சாட்டப்பட்ட ஒருவர்.  ுதிய  துணை  அட்மிரல் 11 இளைஞர்களைக் கடத்திக் கொலை செய்யப்பட்ட  வழக்கில் குற்றம் சாட்டப்பட்டவர். வழக்கைக்  கொழும்பு உயர் நீதிமன்ற trial at bar விசாரணையில் விசாரிக்கப்பட இருக்கிறார். சுருக்கமாகச் சொன்னால்  இருவரும் நீதிமன்றங்களில் கடுமையான குற்றங்களுக்காகக் குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளனர். அவர்களின் பதவி உயர்வுகள் நீதித்துறைக்கு ஒரு திடுக்கிட  வைக்கும் செய்தியைச் சொல்லுகின்றன.

இவர்கள் சனாதிபதியின் ஆட்கள்

தனது சுதந்திர தின உரையில், சனாதிபதி கோட்டபய இராசபக்ச “இந்த நாட்டு மக்களின் தேவைகளைப் பாதுகாக்க நான் கடமைப்பட்டுள்ளேன். அதுவே எனது கடமையும் பொறுப்பும் ஆகும். அதைச் செயல்படுத்துவதில், பொது அதிகாரிகள், சட்டமன்றம் அல்லது நீதித்துறை ஆகியவற்றிலிருந்து நான் எந்தவிதமான தடைகளையும் எதிர்பார்க்கவில்லை.” இந்தக் கூற்றை இரண்டு பதவி உயர்வுகள் மற்றும் புதிய சனாதிபதி விரும்பும் நீதித்துறையுடன் இணைத்துப் பார்க்கவும்.  இது ஒரு ஒத்துப்போகிற  நீதித்துறையாக இருக்கும், அது அவரது  பாதையில்  தடையாக இருக்காது.

இராசபக்சவுக்கு எதிராக இலங்கையின் ஒரு பிரிவினரிடையே ஒரு நயவஞ்சகமான புதிய கட்டுக்கதை நிலவுகிறது.  சனாதிபதி கோட்டாபய,   பாதுகாப்புச் செயலாளர் கோட்டபயாவை விட  ஒரு திருத்தம் காணப்படுகிறது.  சிங்கள, தமிழ் மற்றும் முஸ்லீம் பொதுமக்கள் கொலை செய்யப்பட்டதாகக் குற்றம் சாட்டப்பட்ட இரண்டு இராணுவ அதிகாரிகளை கவுரவிப்பதற்கான அவரது முடிவு எதிர்மறையானது என்பதை நிரூபிக்கிறது. சனாதிபதி கோட்டாபய பாதுகாப்பு செயலாளர் கோட்டபயா இருவரையும் ஒப்பு நோக்கும் போது  எந்தத் திருத்தமும் இல்லை. அவர் இப்போது  முன்னரைவிடப் பருவாயில்லை என்பது ஒரு மாயையாகும். இந்த மாயை ஒரு மென்மையான பரப்புரை இயந்திரத்தால் உருவாக்கப்பட்ட ஒரு மாயையாகும்.Image result for mahinda gotabaya basil chamal namal family

பாதுகாப்புச்  செயலாளராக கோட்டபய இராசபக்ச விரும்பியதை அவர் சனாதிபதியாக அடைய நினைக்கிறார். மக்களின் தேவைகளைப் பாதுகாக்கும் தனது  பணியில்  “பொது அதிகாரிகள், சட்டமன்றம் அல்லது நீதித்துறை” ஆகியவற்றிலிருந்து எந்தத் தடைகளையும் அவர் எதிர்பார்க்கவில்லை என்று அவர் கூறும்போது, அவர்  கூறுவது  என்னவென்றால் கட்டுப்பாடற்ற முழுமையான அதிகாரம் மற்றும்  தண்டனையில் இருந்து மொத்த விதி விலக்கு தனக்கு வேண்டும் என்கிறார். வேறு எததைத்தான் தனக்கு வேண்டும் என்கிறார்?

சனாதிபதியாக பதவியேற்ற இந்தக்  குறுகிய காலத்தில், கோட்டாபய இராசபக்ச ஒரு வேட்பாளராக அவர் உறுதியளித்த திசையில் நியாயமான தூரம் சென்றுள்ளார். 19 ஆவது திருத்தம் காரணமாக  அவர் நீதித்துறையிலோ அல்லது சட்டமன்றத்திலோ நேரடியாகத் தலையிட முடியாது, நிச்சயமாக அவரது கட்சிக்கு நாடாளுமன்றப் பெரும்பான்மை இல்லாதபோது அது சாத்தியமல்ல. ஆனால் சாத்தியமான இடங்களில், அவர் ஊடுருவி மறுவடிவமைக்க தீர்க்கமாக நகர்ந்துள்ளார். புலனாய்வுத்துறையை மறுசீரமைப்பது முதல் தனியார் பேருந்துகளுக்கான அங்கீகரிக்கப்ட்ட 1000 பாடல்களின் பட்டியலை  வழங்குவது வரை எடுத்துக்காட்டுகள் உள்ளன. அவர் சகிப்புத்தன்மைபற்றி சகிப்புத்தன்மையற்றவர். மற்றும் பன்முகத்தன்மையை சந்தேகிக்கிறார். அவர் கீழ்ப்படிதல் மட்டுமல்ல, ஒரே மாதிரியான ஒரு  சிறிலங்காவையும் விரும்புகிறார்.

பழிக்குப் பழிவாங்கும் நோக்கோடு இராணுவமயமாக்கல் மீண்டும் தொடங்கிவிட்டது. நெல் வாங்குவது முதல் குறைந்த வருமானம் கொண்ட குடும்பங்களைச் சேர்ந்த 100,000 இளைஞர்களுக்கு ஆட்சேர்ப்பு மற்றும் பயிற்சி அளிப்பது வரை அரசாங்கத்திற்கு சொந்தமான நிறுவனங்களில், குறிப்பாக பள்ளிகள் மற்றும் மருத்துவமனைகளில் சிறு ஊழியர்களாக பணிசெய்ய இராணுவம் புதிய பொறுப்புகளைக் கொண்டுள்ளது. ஓய்வுபெற்ற இராணுவ வீரர்களுக்கு உயர் பதவிகள்  வழங்கப்பட்டுள்ளன. வறுமை ஒழிப்பு தொடர்பான ஒரு புதிய குழுவில் கூட  பணியிலுள்ள ஒரு இராணுவ அதிகாரி நியமிக்கப்பட்டுள்ளார்.

சிங்கள- பவுத்த பிக்குகள் ஆட்சி விடயங்களில் தலையிடுவது ஒரு புதிய உச்சத்தை எட்டியுள்ளது. பள்ளிப் பாடத்திட்டத்தில் பாலியல் கல்வியை அறிமுகப்படுத்துவதைத் தனித்தனியாக அழித்த மேடகொட அபயதிஸ்ஸா தேரர் 19 வது திருத்தம் மட்டுமல்ல, 13 வது திருத்தத்தையும் கொண்டிராத  ஒரு புதிய அரசியலமைப்பை விரும்புகிறார். கோட்டாபய இராசபக்ச சனாதிபதியாக இருப்பதால், சிங்கள-பவுத்த  தீவிரவாதத்தின் மிகவும் உற்சாகமான கனவுகள் யதார்த்தமாக மாற வாய்ப்பு உள்ளது, இப்போது இல்லாவிட்டாலும் இன்னொரு நாள்.Image result for mahinda gotabaya basil chamal namal family

ஆகவே, சுயமாக நியமிக்கப்பட்ட தேசபக்தர்கள் ஒரு இராணுவ அதிகாரியை உயர்த்துவது குறித்து இன்னும் ஒரு எதிர்ப்பு வார்த்தையைக் கூடச் சொல்லவில்லை. இதில் எந்த வியப்பும் இல்லை.  இராணுவத்தினர் புகழ் பெறுவதற்கான முதன்மையான காரணம்  சுத்தமான குடிநீரைக்  கேட்ட நிராயுதபாணிகளான  சிங்கள ஆர்ப்பாட்டக்காரர்களைக் கொன்றதுதான்.

சகுனங்கள்

சுதந்திர தினக் கொண்டாட்டம்  வடிவமைக்கப்பட்ட  விதம் கோட்டாபயாவின் தனித்துவமான தன்மையை வெளிப்படுத்துகிறது.

சனாதிபதி கோட்டாபய சுதந்திர தின விழாவில்  சாதாரண உடை அணிந்து,  அவரது (இராணுவ) பதக்கங்களை அணிந்த விழாவில் கலந்து கொண்டது அவரது தனித்தன்மைய வெளிக்காட்டியது.  பதக்கங்களை அணிவது என்பது  வீண் தற்பெருமையால் வெற்றாரவாரத்தால் ஊக்குவிக்கப்பட்ட ஒரு தனிப்பட்ட சைகை அல்ல.  மாறாக அது கவனமாகச் சிந்தித்து நன்கு வடிவமைக்கப்பட் ஒரு அரசியல் நகர்வாகும்.  விழாவின் நிகழ்ச்சித் தொகுப்பாளர்  தனது  ஆரவார அறிமுகக் கருத்துக்களுக்கான கட்டமைப்பாக போர்ப் பதக்கங்களைப் பயன்படுத்தினார்.  புதிய சனாதிபதியை ‘போர்ப் பிரியரான’ (ரணகாமி) போர்வீரர் என்று புகழ்ந்துரைத்தார். தாய் நாட்டைத் தனது உயிர்போல நேசிப்பவர் என்றார்.  சனாதிபதி மகிந்தா மாமன்னன் என்றால், சனாதிபதி கோட்டாபய  சிங்கள-பவுத்தர்களின் போர் வீர மன்னர் ஆவார்.  மற்றும் அவர்களின் சமத்துவமின்மையில் மகிழ்ச்சியாக இருக்கும் சிறுபான்மையினர். மீதமுள்ளவர்கள் ஏதேனும் ஒருவகைத்  தீவிரவாதிகள் அவர்கள்  பொருத்தமான முறையில் கையாளப்படுவார்கள்.

மூன்று சமூகங்களைச் சேர்ந்த மாணவர்களால் சிங்கள மொழியில் மட்டுமே தேசிய கீதம் பாடப்பட்டது. இந்தச்  செயல் சிங்களம் மட்டும் என்பதற்கு முற்றிலும் மாறுபட்டதாகும். அது  தமிழ் மொழியைக்  கீழிறக்குவது மட்டுமல்லாமல், தமிழ் பேசும் இலங்கையர்கள் மீது  சிங்களத்தைத் திணிப்பதும் ஆகும்.

அதன் பின்னர், சனாதிபதி கோட்டாபய மூத்த சகோதரர்களான சாமல் மற்றும் மகிந்தாவை வணங்கினார். இது கோட்டாபய – மகிந்தா பிளவு பற்றிய வதந்திகளைத் தடுத்து நிறுத்துவதை நோக்கமாகக் கொண்ட மற்றொரு மிக உயர்ந்த சைகை ஆகும்.  அநேகமாக பசில் இராசபக்சவை பின்பற்றுவதாக இருக்கும்.  நாடாளுமன்றத் தேர்தல் முடியும் வரையாவது பசில் இராசபக்சவின் ஆலோசனை  சனாதிபதி கோட்டாபயவுக்கு இருக்கும் எனலாம்.Image result for mahinda gotabaya basil chamal namal family

மகிந்த இராசபக்ச சனாதிபதி காலத்தில், இராணுவமயமாக்கல் என்பது இராசபக்ச அதிகாரத்தின் ஒரு கருவியாகும். இராணுவம் அரசியல் ரீதியாக பாகுபாடற்ற ஒரு நிறுவனத்திலிருந்து இராசபக்ச குடும்பத்தின் உண்மையான காவலராக மாற்றப்பட்டது. அது  இராசபக்ச ஆட்சியைப் பாதுகாப்பதில் சட்டம் மற்றும் அரசியலமைப்பு வரம்புகளை மீறுவதற்குத் தயாராக உள்ள ஒரு சக்தி ஆகும்.

இப்போது தொடங்கும் இராணுவமயமாக்கலின் இரண்டாவது அலை இதேபோல் அரசியல் ரீதியாக இயக்கப்படுகிறது. அதன் நோக்கம் புதிய இராணுவமயமாக்கல்  திட்டம் இராசபக்ச  குடும்பத்தைக் காப்பாற்றுவது அல்ல. அது சனாதிபதி  கோட்டாபய இராசபக்சவைக் காப்பாற்றும் திட்டத்தின்  முக்கிய அங்கமாகும். இராணுவத்தை சனாதிபதி கோட்டாபயாவின் பிரத்தியேக அதிகார தளமாக மாற்றுவது, அவரது சகோதரர்களிடமிருந்து சுயாதீனமாக மாற்றுவது இரண்டுமே அதன் நோக்கம் ஆகும். பாதுகாப்பு அமைச்சை மகிந்த இராசபக்சவிடம் ஒப்படைக்கக் கூடாது என்ற அவரது முடிவிலும், சகோதரர் மகிந்தாவை விட சகோதரர் சாமலை  இராசாங்க  பாதுகாப்பு அமைச்சராக நியமிக்க எடுத்த முடிவிலும் இருந்து இது தெளிவாகத் தெரிகிறது. மகிந்த இராசபக்சவுக்கு பாதுகாப்பு  அமைச்சு வழங்கப்பட்டிருந்தால், கோட்டாபய இராசபக்சவுக்கு இராணுவ விவகாரங்களில் ஏகபோக உரிமை கிடைத்திராது. சாமல் இராசபக்ச இராசாங்க  பாதுகாப்பு அமைச்சராக இருப்பதால், சனாதிபதி கோட்டாபய  எதிர்ப்பில்லாது தனது முடிவுகளை நிறைவேற்ற முடியும்.

பாதுகாப்பு  அமைச்சர் பதவி அதிகாரப்பூர்வமாக காலியாக இருந்தாலும் பாதுகாப்பு அமைச்சகம் எதிர்காலத்திற்கான திட்டமிடலில் மும்முரமாக ஈடுபட்டுள்ளது. உதாரணமாக  2020 சனவரியின் பிற்பகுதியில் பாதுகாப்பு அமைச்சகம் “உயர் பதவிகளில் இருப்பவர்களைக் குறைகூறும்  சமூக ஊடகங்களில் கட்டுரைகளை வெளியிடுவதைத் தடுப்பதற்காக “புதிய சட்டங்களை உருவாக்கும் நோக்கத்தை அறிவித்தது.  மேலும் அத்தகைய நபர்களைச் சமூக ஊடகங்களிலிருந்து (Citizen.lk).அகற்றுவதற்கான ஒரு பொறிமுறையை உருவாக்குகிறது.  கூடுதல் சட்டங்கள் இல்லாத நிலையிலும்  பயம் இயல்பாக்கப்பட்டுள்ளது. சுய தணிக்கை என்பதுதான் புதிய விதிமுறை.

சமீபத்திய  நகர்வுகள் கோட்டாபய இராசபக்சே மீதான எந்தவொரு விமர்சனத்தையும் தண்டனைக்குரிய குற்றமாக்குவதற்கான போக்கைக்  குறிக்கிறது. ஏரிக்கரை நிறுவனத்தில்  உள்ள எஸ்.எல்.பி.பி தொழிற்சங்கத் தலைவர்கள் புதிய சி.ஐ.டி யின் புதிய இயக்குநருக்கு (சனாதிபதி, பிரதமர் மற்றும் பாதுகாப்பு செயலாளருக்கு நகல்களுடன்) ஒரு கடிதம் எழுதியுள்ளனர். அத்துடன் சனாதிபதி தேர்தலின் போது  கிருஷாந்தா கூரே  வேட்பாளர் கோட்டபயாவுக்கு எதிராகச் செயல்பட்டார் என்பது அவர் மீது சாட்டப்படும் முக்கிய குற்றமாகும்.

கருத்து வேறுபாடுகளுக்கு எஞ்சியிருக்கும் சில இடங்களில் இணையம் ஒன்றாகும். திட்டமிடப்பட்ட சட்டம் வெளிப்படையாக இந்த இடத்தை மறுப்பதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது. சனாதிபதி கோட்டபயவுக்கு நாடாளுமன்றப் பெரும்பான்மை இல்லாததால் அது இன்னும் செய்யப்படவில்லை. அவர் அதைப் பெற்றவுடன், கருத்துச் சுதந்திரத்தை ஒரு குற்றமாக மாற்ற முடியும். மேலும் சனநாயகத்தை சட்டரீதியாகவும்  நீதித்துறை மூலமும்  அடியோடு அகற்றும் பணிஆர்வத்துடன் தொடங்கும்.

மகிந்த சிந்தனைக்கு எதிராக விஜத்மகா

அசல் இராசபக்சவின் நோக்கம் இலங்கையை ‘ஒரு தேசம், ஒரே மக்கள், ஒரே தலைவர்’ என்று மறுவரையறை செய்வது.  தேசபக்தி என்பது  தேசத்தின் ஒரே தலைவர் மீதான விசுவாசம் ஆகும். அவர் ஒரே  தேசத்தின் உணர்வை உள்ளடக்கியவர். அவர் மக்களின் விருப்பத்தை வெளிப்படுத்குகிறவர்.

கோட்டாபய இராசபக்சவின் வெற்றிவரை, மகிந்த இராசபக்ச மறுக்கமுடியாத ஒரே தலைவராக இருந்தார்.  அவர்தான் வெளிப்புற மற்றும் உட்புற விரோத சக்திகளிடமிருந்து ‘ஒரு தேசம்’ மற்றும் ‘ஒரு மக்கள்’ பாதுகாக்கும் ஒரே மனிதர். ஆனால் இப்போது, இந்த மேலாதிக்கம் முறிந்துள்ளது. சனாதிபதி கோட்டபயா தன்னை மட்டும் ஒரு தலைவராகத் தெளிவாகக் காண்கிறார். அதே நேரத்தில் மகிந்த இராசபக்ச தனது உடலில் கடைசி  மூச்சு இருக்கும் வரை அந்த முதன்மையை விருப்பத்துடன் ஒப்புக் கொள்ள மாட்டார்.

மகிந்த இராசபக்சவுக்கு  தனது இளைய சகோதரர் கோட்டபயா தனது சொந்த வித்தியாசமான அரசியல் திட்டத்தை வைத்திருப்பதை  உணரவில்லை. அல்லது ஒப்புக்கொள்ள விரும்பவில்லை.  இது குறைவான அல்லது மிகவும் வெளிப்படையான- இராணுவமயமாக்கப்பட்ட ஒரு  பழங்குடி போன்றது.  யூலை  2017 இல் “விஜத் மாவதா இல்லை” என்று அவர் கூறினார். “இது ஒரு திட்டத்திற்கான ஒரு சொல் மட்டுமே. தெளிவாகச் சொல்வதானால்  இது மகிந்த சிந்தனயை முன்னோக்கிச்  செல்வதாகும்….”

அந்ததச்  சந்தர்ப்பத்தில்  அங்கிருந்த கோட்டாபய இராசபக்ச தனது மூத்த சகோதரர் சொன்னதை மறுத்துப் பேசவில்லை. “இராசபக்சாக்கள் எப்போதும் ஒன்றாகச் செல்வார்கள், மற்றவர்களைப் போல  எங்களுக்குள் பிளவுகள் இல்லை.” இதுதான் அவரது சகோதரர்  அவரது அரசியல் திட்டத்தைத் தரம் தாழ்த்தியதற்கு அவர் அளித்த பதில் ஆகும். கோட்டாபய  சனாதிபதி பதவியை வெல்லும் வரை இரண்டாவது இடத்தில் இருப்பதில்  கவனமாக இருந்தார். இனி அப்படியில்லை. ஒருவேளை அவர் நீண்ட காலமாக மேலாதிக்கக்  கனவுகளோடு இருந்து வந்திருப்பார். எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக, அவர்  Daily Mirror நாளேட்டுக்கு  “அவர்கள் எனக்குத்  தீங்கு செய்தால், அவர்கள் நாட்டுக்குத்தான் தீங்கு விளைவிப்பார்கள்” என்று கூறியபோது, அவர் வெறுமனே பாதுகாப்பு அமைச்சின் செயலாளராக இருந்தார்.Image result for mahinda gotabaya basil chamal namal family

மகிந்த இராசபக்ச தான் சனாதிபதியாக இருந்த  காலத்தில் சிறிலங்கா சுதந்திரக் கட்சியை பண்டாரநாயக்க கட்சியிலிருந்து இராசபக்ச கட்சியாக மாற்றினார். கோட்டபய இராசபக்ச,  சிறிலங்கா பொதுசன மக்கள் கட்சியை மகிந்த இராசபக்சவுக்கு விசுவாசமான ஒரு கட்சியிலிருந்து தனக்கு விசுவாசமான கட்சியாக மாற்றுவதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளார்.  முதல் கட்டமாக பல வியத்மகா உறுப்பினர்கள் மற்றும் பிற கோதபயா விசுவாசிகள் தேர்ந்தெடுக்கப்படுவார்கள் அல்லது நாடாளுமன்றத்திற்கு (தேசியப்பட்டியல் மூலம்) நியமிக்கப்படுவார்கள்.

இப்போது அவரது சகோதரரின் வேட்கைள் நிர்வாணமாக இருப்பதால், நாடாளுமன்றத்தில் தனது சொந்த விசுவாசிகள் இருப்பதை உறுதி செய்ய மகிந்த இராசபக்ச தன்னால் முடிந்த அனைத்தையும் செய்வார். இது பசில் இராசபக்ச எந்தப் பக்கம் மாறுவார் என்பதைப் பொறுத்திருக்கிறது. மகிந்தாவிற்கும் கோட்டபயாவுக்கும் இடையில் ஒரு சமநிலையை நிலைநிறுத்த அவர் முயற்சிப்பாரா என்பது தெரியவில்லை. எதுவாக இருப்பினும்  அது அரசியல் – தேர்தல் அர்த்தத்தை ஏற்படுத்துவதால் மட்டுமல்ல, அது அவருடைய சொந்த அரசியல் வேட்கைகளுக்கு உதவும் என்பதற்காகவும் இருக்கலாம்? எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக கோட்டாபய இராசபச்ச அறுவை சிகிச்சைக்கு உட்படுத்தப்பட்ட 69 – 80 க்கும் இடையிலான வயதுக்காரர். சனாதிபதி கோட்டாபயவுக்குப் பின்னர்  சனாதிபதி நாமல் அல்ல,  சனாதிபதி கனவுகளோடு இருக்கும் பசில் வரக்கூடும்?

அவர்களின் அரசியல் மற்றும் தனிப்பட்ட வேறுபாடுகள் எதுவாக இருந்தாலும், அவர்களது  முரண்பாடான இலட்சியங்கள் எதுவாக இருந்தபோதிலும், வரவிருக்கும் நாடாளுமன்றத் தேர்தலில் முடிந்தவரை பெரும்பான்மையைப் பெறுவதற்கான முயற்சிகளில் இராசபக்சக்கள் ஒற்றுமையாக இருப்பார்கள். ஒற்றுமை மற்றும் போராட்டத்தால் வகைப்படுத்தப்படும் ஒரு மாறும் தன்மையாக அவை இருக்கும் – பொதுவான எதிரிகளுக்கு எதிராக ஒன்றாகச் செயல்படும் போது ஆதிக்கத்திற்காக ஒருவருக்கொருவர் இடையில் போட்டி இருக்கவே செய்யும்.

(இந்தக் கட்டுரை Colombo Telegraph என்ற இதழில் En Route To Promised Land என்ற தலைப்பில் திஸ்சாராணி  ஜெயசேகரா என்பவர் எழுதிய கட்டுரையின் தமிழாக்கம். இராசபக்சா குடும்ப  அரசியலை விமர்ச்சித்து எழுதும்  கைவிட்டு எண்ணக்கூடிய சில சிங்கள ஊடகவியலாளர்களில் இவரும் ஒருவர். தமிழாக்கம் நக்கீரன்)

Share the Post

You May Also Like